DANH MỤC

Người nước ngoài có được mua căn hộ để ở khi du lịch tại Việt Nam không?

Anh Justin (Mỹ) có nhu cầu mua căn hộ tại Việt Nam để ở mỗi khi sang du lịch. Vậy theo quy định của pháp luật, điều này có được phép hay không? Nếu có thì anh Justin phải thực hiện việc mua bán theo trình tự, thủ tục như thế nào?

1. Cơ sở pháp lý

Cơ sở pháp lý điều chỉnh là các văn bản pháp luật sau đây:

- Luật nhà ở 2014;

- Nghị định 99/2015/NĐ-CP

2. Người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam có được không?

Khoản 2 Điều 159 Luật nhà ở 2014 cho phép người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức quy định sau:

  • Nhà đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án;
  • Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo Điều 75 Nghị định 99/2015/ NĐ-CP.

Như vậy, anh Justin là người nước ngoài vẫn được mua căn hộ tại Việt Nam thông qua các hình thức trên.

3. Điều kiện để người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam

Để được sở hữu căn hộ ở Việt Nam, anh Justin cần đáp ứng các điều kiện tại Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP như sau:

  • Nếu người nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án thì phải có giấy chứng nhận đầu tư và có căn hộ chung cư trong dự án đầu tư nhà ở thương mại
  • Không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao
  • Có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam (tức là được phép nhập cảnh Việt Nam).


4. Số lượng căn hộ người nước ngoài được mua

Anh Justin có nhu cầu mua căn hộ ở Việt Nam thì cần phải lưu ý về số lượng nhà ở được sở hữu được quy định tại Khoản 2 Điều 161 Luật nhà ở 2014 và bổ sung bởi Điều 7 và Điều 76 Nghị định 99/2015. Theo đó, thông qua hình thức mua, tặng cho, thuê mua, nhận thừa kế thì người nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư.

5. Thời hạn sở hữu đối với người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam

Anh Justin cũng cần phải lưu ý về thời hạn sở hữu nhà ở được quy định tại Khoản 2 Điều 161 Luật nhà ở 2014 và bổ sung bởi Điều 7 và Điều 76 Nghị định 99/2015. Cụ thể, thông qua hình thức mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở thì cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở theo thời hạn thỏa thuận nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận (có thể gia hạn).

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

LIÊN HỆ ĐẤT XANH NAM TRUNG BỘ

CÔNG TY CP DV BĐS ĐẤT XANH NAM TRUNG BỘ

Địa chỉ: Tầng 8 Tòa nhà Sacombank, 76 Quang Trung, P. Lộc Thọ, TP. Nha Trang

Hotline: 0933 450 222

Website: datxanh79.com

Email: Vankhiemdxnt@gmail.com

ĐẤT XANH 79
Hotline: 0933 450 222
TẢI MẶT BẰNG - BẢNG GIÁ - CHÍNH SÁCH
Hotline
0933 450 222

Tên của bạn (*)

Địa chỉ Email (*)

Số điện thoại(*):

Dự án quan tâm: